Min menu

Pages

Kogo mafi girma da zurfi a duniya

 

Kogon Gouffre de Friouato

Kogon Gouffre de Friouato (مغارة فريواطو), da ke Taza a ƙasar Moroko, shi ne kogo mafi girma kuma mafi zurfi a duniya, domin babu wadda ya yi nasarar kai wa ƙarshensa izuwa yau.


kimanin kilomita 30 kudu da birnin Taza na ƙasar. Mafi zurfin bincike da aka gudanar ya na da kusan mita 272, amma har yanzu ba a san iyakarsa ba.


Wani masanin kimiyar ƙasar Faransa ne ya gano wannan kogon a shekarar 1932.


Masana sun yi imanin cewa, ya na da kusan kilomita shida. Akwai alamun kogin ƙarƙashinsa da aka yi imanin cewa ya na gudana kusa da mashigin kogon na Grottes du Chiker


Mutanen ƙauyen da ke kusa sun ce, an samu masu bincike da dama da suka ziyarci kogon, waɗanda wasunsu ba su dawo ba.


Wani balaguron nutsewar kogon da Jami'ar Exeter Speleological Society ta gudanar sau biyu a cikin 1969, don gano ƙarin wasu manyan saƙo-saƙo da ke cikin kogon.


Wannan bincike na iya zama wane abin buƙata ga masu bincike albarkatun ƙasa, haka nan, duwatsun da za a iya gani a ƙarshen mashigin sama na Grotte du Chiker; An gano wannan mashigin ne a shekarar 1969.


Bugu da ƙari, hotunan duka tsarin kogo an ɗauke su a cikin 1976 yayin balaguron da Cerberus Speleological Society daga Burtaniya ya yi.

Comments